दमास्कस : सीरिया सध्या अनिश्चिततेच्या आणि बदलाच्या काळातून जात आहे. सत्तापालटानंतर बशर अल-असद आपल्या कुटुंबासह रशियामध्ये राहत आहेत. दरम्यान, मोहम्मद अल-बशीर यांची तीन महिन्यांसाठी सीरियाचे नवे काळजीवाहू पंतप्रधान म्हणून नियुक्ती करण्यात आली आहे. सीरियामध्ये हयात तहरीर अल-शामचा नेता अबू मोहम्मद अल-जोलानी याने सत्तेवर येताच अनेक मोठी पावले उचलली आहेत. मिळालेल्या माहितीनुसार, त्याने बशर अल-असदच्या सैन्याला बरखास्त करण्याचे आदेश दिले आहेत. रॉयटर्सच्या वृत्तानुसार, बशर अल-असाद यांचे सरकार पडल्यानंतर हजारो सीरियन सैनिक इराकच्या सीमेवर दाखल झाले आहेत. इराकी सुरक्षा दलांनी या सैनिकांसाठी बंदोबस्त केला असून सीमेवर सुरक्षा व्यवस्था कडक करण्यात आली आहे.
जोलानी यांनी कुख्यात तुरुंग बंद करण्याचा निर्णय घेतला
जोलानी यांनी सीरियातील अनेक कुप्रसिद्ध तुरुंग बंद करण्याचा निर्णय घेतला आहे. या कारागृहात बंदिस्त कैद्यांची सुटका करण्यात येत आहे. असद सरकारच्या काळात या तुरुंगांमध्ये मोठ्या प्रमाणात बंडखोरांना कैद करण्यात आल्याचे बोलले जात आहे.
रासायनिक शस्त्रांवर लक्ष ठेवा
सीरियाच्या रासायनिक अस्त्रांबाबत नेहमीच अनिश्चितता राहिली आहे. सत्तापालटानंतर या शस्त्रास्त्रांचे काय होणार, अशी भीती निर्माण झाली होती. यावर जोलानी यांनी आपण ही शस्त्रे वापरणार नसून ती आपल्या संरक्षणात ठेवणार असल्याचे स्पष्ट केले आहे. ही शस्त्रे सुरक्षित ठेवण्यासाठी तो आंतरराष्ट्रीय संस्थांसोबत काम करेल.
सरकारी कामात तंत्रज्ञानाचा प्रचार
जोलानी यांनी सीरियामध्ये टेक्नोक्रॅटिक सरकार स्थापन करण्याची योजना आखली आहे. देशात तंत्रज्ञानाला प्राधान्य दिले जाणार असून सरकारी प्रक्रियेतही त्याचा समावेश केला जाणार असल्याचे त्यांनी सांगितले.
सीरियातील रासायनिक शस्त्रांचा इतिहास काय आहे?
सीरियाची रासायनिक शस्त्रे दीर्घकाळापासून वादात आहेत. आंतरराष्ट्रीय संस्था आणि मानवाधिकार गटांचा दावा आहे की त्यांचा वापर नागरिकांविरुद्ध झाला आहे. संयुक्त राष्ट्र आणि इतर संघटनांनी या शस्त्रांच्या वापराचा तीव्र निषेध केला आहे आणि जबाबदार असलेल्यांना न्याय देण्याचे आवाहन केले आहे.
बंडखोरांनी सीरिया ताब्यात घेतला
सत्तापालटानंतर 11 दिवसांत सीरियाचे राजकीय चित्र पूर्णपणे बदलले आहे. होम्स, इदलिब, अलेप्पो, हमा आणि राजधानी दमास्कससह अनेक भाग बंडखोरांनी ताब्यात घेतले आहेत. इदलिब हा बंडखोरांचा मुख्य गड बनला आहे जेथे हयात तहरीर अल-शामचे नियंत्रण आहे. दक्षिण सीरियातील काही उर्वरित भागातही बंडखोर गट सक्रिय आहेत.